Guatemala lambar ƙasa +502

Yadda ake bugawa Guatemala

00

502

--

-----

IDDlambar ƙasa Lambar birnilambar tarho

Guatemala Bayani na Asali

Lokaci na gida Lokacinku


Yankin lokaci na gari Bambancin yankin lokaci
UTC/GMT -6 awa

latitude / longitude
15°46'34"N / 90°13'47"W
iso tsara
GT / GTM
kudin
Quetzal (GTQ)
Harshe
Spanish (official) 60%
Amerindian languages 40%
wutar lantarki
Nau'in Arewacin Amurka-Japan allurai 2 Nau'in Arewacin Amurka-Japan allurai 2
Rubuta b US 3-pin Rubuta b US 3-pin
g nau'in Burtaniya 3-pin g nau'in Burtaniya 3-pin
Rubuta plug fulogin Australiya Rubuta plug fulogin Australiya
tutar ƙasa
Guatemalatutar ƙasa
babban birni
Birnin Guatemala
jerin bankuna
Guatemala jerin bankuna
yawan jama'a
13,550,440
yanki
108,890 KM2
GDP (USD)
53,900,000,000
waya
1,744,000
Wayar salula
20,787,000
Adadin masu masaukin yanar gizo
357,552
Adadin masu amfani da Intanet
2,279,000

Guatemala gabatarwa

Guatemala ɗayan ɗayan cibiyoyin al'adun gargajiyar Mayan ne na .asar ita ce ƙasar da ta fi yawan jama'a kuma ita ce mafi yawan mazauna inhabitantsan asalin Amurka ta Tsakiya.Yaren hukuma ita ce Sifen. Guatemala tana da fadin kasa sama da murabba'in kilomita 108,000. Tana cikin yankin arewacin Amurka ta Tsakiya, tana makwabtaka da Mexico, Belize, Honduras da El Salvador, tana iyaka da Tekun Fasifik a kudanci da kuma Tekun Honduras a Tekun Caribbean ta gabas.

[Bayanin Kasa]

Guatemala, cikakken sunan Jamhuriyar Guatemala, tana da yanki sama da murabba'in kilomita 108,000 kuma tana arewacin Amurka ta Tsakiya. Tana da iyaka da Mexico, Belize, Honduras da El Salvador. Tana fuskantar Tekun Fasifik a kudu da Tekun Honduras a Tekun Caribbean zuwa gabas. Kashi biyu bisa uku na duk yankin duwatsu ne da tuddai. Akwai tsaunukan Cuchumatanes da ke yamma, da tsaunukan Madre a kudanci, da bel na tsaunuka a yamma da kudu Akwai tsaunuka sama da 30. Volumano na Tahumulco ya kai mita 4,211 sama da matakin teku, mafi girman tsauni a Amurka ta Tsakiya. Girgizar ƙasa tana yawaita. Akwai Petten Lowland a arewa. Akwai doguwar kunkuntar bakin teku a gabar tekun Pacific. Manyan biranen galibi ana rarraba su a cikin kwarin kudu. Ana zaune a cikin yankuna masu zafi, filayen arewaci da gabashin bakin teku suna da yanayin dazuzzuka na yanayin zafi, kuma tsaunukan kudu suna da yanayin canjin yanayin kasa.An raba shekara zuwa yanayi biyu, rigar da bushe, daga Mayu zuwa Oktoba, da kuma rani daga Nuwamba zuwa Afrilu. Ruwan sama na shekara-shekara shine 2000-3000 mm a arewa maso gabas da 500-1000 mm a kudu.

Guatemala ɗayan ɗayan cibiyoyin al'adun gargajiyar Mayan ne na Indiya. Ya zama mulkin mallakar Mutanen Espanya a cikin 1524. A cikin 1527, Spain ta kafa babban birni a cikin Hadari, tana mulkin Amurka ta tsakiya banda Panama. A ranar 15 ga Satumba, 1821, ya kawar da mulkin mallakar Spain ya kuma ba da declaredancin kai. Ya zama wani ɓangare na Daular Meziko daga 1822 zuwa 1823. Ya Shiga Tarayyar Amurka ta Tsakiya a 1823. Bayan rusa Tarayyar a 1838, ta sake zama ƙasa mai cin gashin kanta a 1839. A ranar 21 ga Maris, 1847, Guatemala ta sanar da kafa jamhuriya.

Tutar ƙasa: Yana da murabba'i mai kusurwa huɗu da faɗi na 8: 5. Ya ƙunshi uku a layi ɗaya da daidai madaidaitan rectangle, tare da fari a tsakiya da shuɗi a ɓangarorin biyu; an zana tambarin ƙasa a tsakiyar farin murabba'i mai dari. Launukan tutar ƙasar sun fito ne daga launuka na tsohuwar tutar Tarayyar Amurka ta Tsakiya. Shudi yana nuna Tekun Fasifik da Tekun Caribbean, kuma fari alama ce ta neman zaman lafiya.

Yawan mutanen Guatemala ya kai miliyan 10.8 (1998). Ita ce ƙasar da ta fi yawan jama'a kuma mafi yawan 'yan asalin ƙasar a Amurka ta Tsakiya, tare da 53% na Indiyawa, 45% na jinsin Indo-Turai, da 2% na fata. Yaren hukuma shine Sifaniyanci, kuma akwai harsunan asali 23 ciki har da Maya. Yawancin mazaunan sun yi imani da Katolika, sauran kuma sun gaskanta da Yesu.

Dazuzzuka suna da rabin yankin ƙasar, kuma Petten Lowlands sun fi mai da hankali; suna da wadataccen katako kamar su mahogany. Mineralididdigar ma'adinai sun haɗa da gubar, zinc, nickel, jan ƙarfe, zinariya, azurfa, da man fetur. Tattalin arziki ya mamaye harkar noma. Babban kayan aikin gona sune kofi, auduga, ayaba, dawa, masara, shinkafa, wake, da sauransu. Abinci ba zai iya wadatar da kansa ba A shekarun baya, an mai da hankali kan kiwon shanu da kamun kifi a bakin teku. Masana’antu sun hada da hakar ma’adanai, siminti, sukari, yadi, gari, giya, taba, da sauransu. Mafi yawan abubuwan da ake fitarwa shine kofi, ayaba, auduga, da sukari, da kuma shigo da kayayyakin masana'antu na yau da kullun, injina, abinci, da sauransu.