Malawi lambar ƙasa +265

Yadda ake bugawa Malawi

00

265

--

-----

IDDlambar ƙasa Lambar birnilambar tarho

Malawi Bayani na Asali

Lokaci na gida Lokacinku


Yankin lokaci na gari Bambancin yankin lokaci
UTC/GMT +2 awa

latitude / longitude
13°14'46"S / 34°17'43"E
iso tsara
MW / MWI
kudin
Kwacha (MWK)
Harshe
English (official)
Chichewa (common)
Chinyanja
Chiyao
Chitumbuka
Chilomwe
Chinkhonde
Chingoni
Chisena
Chitonga
Chinyakyusa
Chilambya
wutar lantarki
g nau'in Burtaniya 3-pin g nau'in Burtaniya 3-pin
tutar ƙasa
Malawitutar ƙasa
babban birni
Lilongwe
jerin bankuna
Malawi jerin bankuna
yawan jama'a
15,447,500
yanki
118,480 KM2
GDP (USD)
3,683,000,000
waya
227,300
Wayar salula
4,420,000
Adadin masu masaukin yanar gizo
1,099
Adadin masu amfani da Intanet
716,400

Malawi gabatarwa

Malawi kasa ce da ba ta da iyaka a kudu maso gabashin Afirka da fadin sama da murabba'in kilomita dubu 118. Tana iyaka da Zambiya zuwa yamma, Tanzania zuwa arewa maso gabas, sai kuma Mozambique ta gabas da kudu. Tafkin Malawi shi ne tafki na uku mafi girma a Afirka, kuma babban kwarin ya bazu a cikin yankin baki ɗaya. Akwai filaye da yawa a cikin yankin, kuma kashi uku cikin huɗu na ƙasar suna da tsayin 1000-1500. Yankin arewa yana da mita 1400-2400 sama da matakin teku; dutsen Mulanje na kudu ya tashi daga ƙasa, kuma Sapituwa Peak yana da tsayin mita 3000, wanda shine wuri mafi girma a ƙasar; yamma da tsaunin Mulanje shi ne Kwarin Shire River, yana kafa filin bel. Tana cikin yankin bel na kudu maso gabas, tana da yanayin ciyawar yankuna masu zafi.

Malawi, cikakken sunan Jamhuriyar Malawi, ƙasa ce da ba ta da iyaka a kudu maso gabashin Afirka. Tana iyaka da Zambiya ta yamma, Tanzania daga arewa maso gabas, da Mozambique gabas da kudu. Tafkin Malawi tsakanin Malaysia, Tanzania da Mozambique shine tafki na uku mafi girma a Afirka. Babbar Kwarin Rift na Gabashin Afirka ya ratsa duka yankin, tare da filaye da yawa a cikin yankin, kuma kashi uku cikin huɗu na ƙasar yana da mita 1000-1500 sama da matakin teku. Yankin arewa yana da mita 1400-2400 sama da matakin teku; dutsen Mulanje na kudu ya tashi daga ƙasa, kuma Sapituwa Peak yana da tsayin mita 3000, wanda shine wuri mafi girma a ƙasar; yamma da tsaunin Mulanje shi ne Kwarin Shire River, yana kafa filin bel. Tana cikin yankin bel na kudu maso gabas, tana da yanayin ciyawar yankuna masu zafi.

A cikin ƙarni na 16, mutanen Bantu sun fara shiga yankin arewa maso yammacin tafkin Malawi da yawa kuma sun zauna a Malawi da yankunan da ke kusa da su. A ƙarshen 1880s, Birtaniyya da Fotigal sun yi faɗa sosai a wannan yankin. A cikin 1891, Birtaniyya a hukumance ta ayyana wannan yanki a matsayin "Yankin Kare na Afirka ta Tsakiya." A cikin 1904, ta kasance ƙarƙashin ikon mallakar gwamnatin Burtaniya kai tsaye. An kafa Gwamna a 1907. Nyasaran ya sake suna. A watan Oktoba 1953, Birtaniyya da karfi ta kafa "Tarayyar Afirka ta Tsakiya" tare da Kudancin Rhodesia (yanzu Zimbabwe) da Rhodesia ta Arewa (yanzu Zambiya). Ta ayyana 'yanci a ranar 6 ga Yulin, 1964 kuma ta sauya suna zuwa Malawi. Ranar 6 ga Yuli, 1966, aka kafa Jamhuriyar Malawi.

Tutar ƙasa: Yana da murabba'i mai kusurwa huɗu da faɗi 3: 2. Daga sama zuwa kasa, an hada shi da madaidaitan kusurwa hudu a tsaye na baki, ja, da kore.A sama da tsakiyar tutar akwai wata rana mai tashi, tana fitar da haske 31. Baki na nuna alamar bakaken mutane, kuma ja alama ce ta shahidai masu gwagwarmaya don yanci da yanci. Jini da kore suna wakiltar kyakkyawar ƙasar da kewayen shimfidar ƙasa, kuma rana alama ce ta begen jama'ar Afirka na samun 'yanci.

Yawan mutanen ya kai miliyan 12.9 (2005). Harsunan hukuma sune Ingilishi da Chichiwa. Yawancin mutane sun yi imani da addinai na farko, kuma 20% sun yi imani da Katolika da Furotesta.